Lovin' 9A forever
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Văn của teen

cuoi_sax_sua_2102
NiQaTu
6 posters

Go down

Văn của teen Empty Văn của teen

Bài gửi by NiQaTu Fri Apr 22, 2011 8:15 pm

1. MIÊU TẢ

1.1 "cảnh sân trường trong giờ ra chơi" thế này cơ:
Trống đánh tùng ... tùng ... các bạn ùa ra sân trường như bầy chim vỡ tổ. Chỗ này các bạn gái nhảy dây, chỗ kia các bạn trai đá cầu, thỉnh thoảng lại vang lên ... tiếng chửi "đ. mẹ" !!!

1.2 Hồi bé, em gái mình học lớp 2 tả "cô giáo em môi đỏ như quả ớt" hí hí. Còn tả là "lông chân bác nông dân bay phất phơ trước gió".

1.3 khi mình học lớp 5, thày cho đề hỏi ngày mùng 2/9 là ngày gì, 1 bạn đã viết: ngày mùng 2/9 là ngày em Lê Văn Tám đi bán lạc rang

1.4: thày giáo lên miền núi dạy xoa mù chữ, dạy bài Mị Nương Trọng Thủy. thày hỏi hs: "giờ các em cho biết ai đánh cắp nỏ thần?" cả lớp im phăng phắc. thày tới gặp thày hiệu trưởng phàn nàn "chết thật, em dạy đi dạy lại cả tháng rồi mà các em ý kg biết ai đánh cắp nỏ thần?" thày hiệu trưởng vỗ vai nói " thôi mà, mất rồi thì thôi, để bảo bố mẹ nó đền nỏ khác, chứ tra hỏi tụi con nít nó biết gì mà nói"

Thày giáo cho đề bài: Em hãy trần thuật truyện Thánh Gióng.Đến đoạn Thánh Gióng ăn cơm xong vụt lớn lên thì em ý miêu tả thêm: "Thân hình Thánh Gióng vô cùng cường tráng, giưã ngực có xăm 1 ông tướng tay cầm truỳ sao mà oai nghiêm đến vậy".Thày giáo phê: Ai bảo em thế?

Tả ông cụ hàng xóm" ông có đôi mắt long lanh như hai hòn bi ve" hồi đó cu cậu rất mê chơi bi mà.

Làm bài văn tả Ông hoặc Bà của em , nó dốt văn , nên lấy bài văn mẫu tả con Mèo , nó thay mỗi chữ bà Ngoại vào chữ con Mèo thui à . Mình còn nhớ có câu như vầy: Nhà em có nuôi một bà Ngoại , tối nào bà Ngoại cũng say sưa rúc mình trong đám tro trong bếp , mỗi khi nghe tiếng chuột kêu , bà Ngoại lại vểnh tai nghe ngóng ....Em rất yêu bà Ngoại của em , vì từ khi có Bà , nhà em vắng hẳn bóng dáng những con chuột tham ăn phá hoại .

2. Phân tích :

Câu chuyện 1 Ðề: Phân tích bài Viếng lăng bác.
Một học sinh viết:
Con ở miền Nam lăn ra thăm Bác
Tác giả là người có thân phận thắp hèn (con ở) nhưng cũng tích góp được tiền của để một lần được đi thăm bác. Trên đường đi, tác giả đã gặp bao nhiêu nguy hiểm, phải đi qua giữa hai làn đạn đang giao chiến nên tác giả đã phải lăn (lăng) qua...."

Câu chuyện 2
giải thích câu tục ngữ "Giặc đến nhà, đàn bà cũng đánh"
"Câu tục ngữ nói lên sự dã man của bọn giặc cýớp, khi đã tràn vào làng mạc, nhà cửa thì không cứ ðàn ông, mà cả ðàn bà, trẻ em chúng cũng đánh đập, hành hạ..."

Câu chuyện 3
Một vài bài thi tuyển sinh đại học nãm 2004 (Ðại học khoa học xã hội và nhân văn thành phố Hồ Chí Minh)
1. Bác Hồ là một hột giống tốt cần được bảo quản
2. Bài thơ "Chìều Tối" của Bác Hồ làm ta nhớ đến câu thơ của Nguyễn Du "Chim hôm thoi thóp về rừng" hay câu thơ "ngàn năm gió cuốn chim bay mỏi" của Bà Huyện Thanh Quan.
Nhýng so sánh ta thấy rõ chim Bác Hồ khác hẳn chim Nguyễn Du,
Và còn khác hơn chim Bà Huyện Thanh Quan.
Chim Bà Huyện tự nhiên mỏi.
Còn chim Bác Hồ là con chim phi thường , nó mỏi có mục đích: "Chim mỏi về rừng tìm chốn ngủ"
3. Qua Bài thõ "Chiều tối", ta thấy Bác Hồ đã dùng chim để mô tả nội tâm.
Làm sao Bác biết chim mỏi ? Nó nói với bác chãng ?
Không nó không nói với bác. Mà chỉ cần nhìn Bác cũng biết nó mỏi.
Câu chuyện 4
Vào một đêm trãng sáng, Chí Phèo gặp Thị Nở trong vườn chuối. Chí ôm chặt Thịđịnh dở trò.
Lúc đầu Thị Nở cũng định phản ứng, Nhưng rồi thấy xung quanh vắng vẻ (--> có kêu cũng không ai nghe), mà Chí lại ôm chặt quá, nên rồi Thị cũng mặc kệ

Câu chuyện 5
Em hãy phân tích tấm lòng người mẹ của bà cụ Tứ trong chuyện "Vợ nhặt" của nhà vãn Kim Lân.
¨Trong cuộc sống sinh hoạt đời thườnng, hàng ngày chúng ta đã từng được thưởng thức rất nhiều loại lòng, như lòng lợn, lòng , lòng gà, lòng vịt chúng đều rấtngon và có vị riêng biệt khác nhau, nhýng tất cả đều không thể bằng lòng.... mẹ¨
Câu chuyện 6
Em hãy tả con gà trống nhà em:
"Chú trống choai nhà em lớn nhanh nhý thổi, càng lớn chú càng giống gà mái"!?

Câu chuyện 7
Chuyện này cũng thật 100% luôn. Của học sinh lớp 12.
Ðề bài: em hãy phân tích hai câu thơ trong tập "Nhật kí trong tù" của tác giả Hồ Chí Minh.
" Ngủ thì ai cũng nhý lương thiện
Tỉnh dậy phân ra kẻ dữ hiền".
học sinh này chắc là học giỏi môn sinh vật, nên bạn phân tích như sau: Khi ngủ thì có thể chúng ta nằm im, bất động, mắt nhắm trông ai cũng giống ai. Nhưng khi tỉnh dậy, do nhu cầu sinh lý, cơ thể con người cần đào thải một số cặn bã trong cơ thể, nên câu thõ đã tả thực rất chính xác: " ngủ dậy phân ra.......kẻ ! dữ hiền

Nhà em làm giáo viên mỗi lần đi chấm thi về thì chết cả cười, có một đoạn một học sinh thi tốt nghiệp cấp 3 phân tích 1 trích đoạn trong nhật kí trong tù, 4 câu thơ:
Canh một, canh hai, lại canh ba
Trằn trọc băn khoăn giấc chẳng lành
Canh bốn, canh năm vừa chợp mắt
Sao vàng năm cánh mộng hồn quanh
Có ông con giời lại còn miêu tả hồn nhiên như thế này, đại khái nhớ viết lại thôi chứ bạn này viết con buồn cười hơn, chữ xấu như gà mái mẹ
: Bọn giặc thật là độc ác dã man, chúng đã hành hạ bác bằng cách đêm khuya rồi còn dựng bác dậy bác uống canh. Đêm rồi còn bắt uống canh, một bát canh, rồi lại hai bát canh, rồi lại ba bát canh, thì làm sao mà bác ngủ được, làm sao mà không "Trằn trọc băn khoăn giấc chẳng lành"
Và rồi khi bác đã thiu thiu ngủ, bọn chúng vẫn không chịu tha, lại bắt bác uống canh tiếp "canh bốn canh năm", bác Hồ quả cảm của chúng ta không chịu được sự tra tấn khổ sai của bọn đề quốc độc ác đã ngất xỉu "Sao vàng năm cánh mộng hồn quan"

Chuyện thứ 8: Đề bài văn của cu cậu là viết thư cho chú bộ đội: Đầu thư thì kính gửi chú bộ đội rồi chú chú cháu cháu, đến giữa thư thì chuyển sang tớ với cậu, cuối thư là: tao chúc mày mạnh khỏe.

Văn của con đứa bạn ( lớp 4): Cả lớp em đang đi chơi vườn hoa. Bỗng , chúng em nhìn tháy Bác Hồ. Chúng em ùa ra chào BÁc. Bác xoa đầu khen chúng em ngoan rồi dẫn chúng em ra Lăng Bác chơi

Còn tả ông ngoại thế này:
_ ông ngoại gặm xương như con chó nhà bà B hàng xóm...
Khi đi học lớp 1 rồi thì cô giáo ra đề bài kiểm tra : đặt câu với vần: ôm, ốp, nó viết nắn nót sạch đẹp, nhưng khi trả bài cô chỉ cho có 8 điểm vì trừ điểm nội dung:
_mẹ em tát em đôm đốp

Ngày xưa e làm bài văn tả bà ngoại em....Em nói chứ mắt bà rất đẹp.Mắt bà là mắt bồ câu,hai con đều bay.(Tại nghe ng ta hay nói mắt bồ câu con bay con đậu nghĩa là mắt lé,mà Ngoại mình mắt ko như vậy nên tả thế,hehehe).Mũi bà là mũi dọc dừa.Môi trái tim.Bà có gương mặt phúc hậu........Em vẫn còn nhớ mọi người trong nhà đã cười em như thế nào

Học sinh cấp 1 viết về ông Lênin thế này này: "Ông Lênin rất chăm ngoan, học giỏi. Năm nào ông cũng là cháu ngoan Bác Hồ".
Tả buổi đi thăm lăng Bác và nhà sàn của Bác: "Nhà Bác rất giản dị, có vườn cây ao cá nhưng không có nhà vệ sinh".

*Một học sinh tả về cây cầu mới xây : Cây cầu to,dài đến mức em đứng đầu cầu bên này,bố em đứng ở đầu cầu bên kia mà trông bố em chỉ nhỏ như một con chó!

*Kể về một người thân: Mẹ em rất thích tiền,tối nào mẹ em cũng mang tiền ra đếm.Hôm nào nhiều tiền là trông mẹ em hồ hởi lắm, mắt mẹ long lanh đẹp làm sao... Em ước sao mẹ em có thể kiếm được nhiều tiền mà không phải vất vả !

Thằng em giai mình hồi bé nó làm bài về Sơn Tinh - Thủy Tinh, đoạn mô tả về lễ vật nó viết như này
Voi chín ngà, gà chín cựa, ngựa chín hậu môn.
NiQaTu
NiQaTu
Tổng Tư Lệnh
Tổng Tư Lệnh

♥EXP : 100
♥HP : 11

Văn của teen Empty Re: Văn của teen

Bài gửi by cuoi_sax_sua_2102 Sat Apr 23, 2011 1:10 pm

E0 d0~ n0?j nh0/m tru0?g nh0m mjk
:xxxxxxxxxxxxxxxxxxx
lol!
cuoi_sax_sua_2102
cuoi_sax_sua_2102
Lv 3
Lv 3

♥EXP : 33
♥HP : 0

Bài gửi by thuhoai_dang1010 Sat Apr 23, 2011 6:57 pm

kha' hay,it' nhat' thj`cug~ co' tke^? lam`ng`khac' cuoi`!!
thuhoai_dang1010
thuhoai_dang1010
Lv 4
Lv 4

♥EXP : 72
♥HP : -22

Bài gửi by Kimhunchim Sun Apr 24, 2011 1:39 pm

vedi gút gút
Kimhunchim
Kimhunchim
Đại tướng
Đại tướng

♥EXP : 58
♥HP : 2

Bài gửi by rubyluvme Sat May 14, 2011 10:52 pm

cuoi_sax_sua_2102 đã viết:Du'a na`0 ch0 ca'j ten Generation va`0 dj.a pa`n ku?a o^ng de^'y????????????????????????????????????????????? Co'a xo'a ngay dj k???????????????????????????????????????????? scratch
hlih ham thua cam?xuk ak`Exclamation Question Exclamation pirat
rubyluvme
rubyluvme
Lv 2
Lv 2

♥EXP : 12
♥HP : 1

Bài gửi by cuoi_sax_sua_2102 Sun May 15, 2011 12:01 pm

Ch0 Ha Link h0?j rubyluvme la` ạ d0'a????????????????? Question
cuoi_sax_sua_2102
cuoi_sax_sua_2102